Mức phí công chứng do bên công chứng và bên thực hiện công chứng tự thỏa thuận đúng không?

Ngày hỏi:12/09/2019

Mức phí công chứng hợp đồng, giao dịch do bên công chứng và bên thực hiện việc công chứng tự thỏa thuận phải không? Rất mong nhận phản hồi từ các bạn. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phí công chứng do bên công chứng và bên thực hiện công chứng tự thỏa thuận đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 66 Luật công chứng 2014, có quy định:

      Điều 66. Phí công chứng

      1. Phí công chứng bao gồm phí công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch, phí lưu giữ di chúc, phí cấp bản sao văn bản công chứng.

      Người yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch, lưu giữ di chúc, cấp bản sao văn bản công chứng phải nộp phí công chứng.

      2. Mức thu, chế độ thu, nộp, sử dụng và quản lý phí công chứng được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      => Căn cứ quy định trên thì công chứng viên không được tự do thỏa thuận với bên thực hiện công chứng về mức phí công chứng các hợp đồng, giao dịch. Mức thu, chế độ thu, nộp, sử dụng và quản lý phí công chứng phải được thực hiện theo quy định của pháp luật.

      Bạn có thể tham khảo: Bảng giá thu phí công chứng hợp đồng, giao dịch dân sự (tại đây)

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn