Mức thu phí chứng thực hợp đồng, giao dịch năm 2017

Ngày hỏi:02/12/2016

Mức thu phí chứng thực hợp đồng, giao dịch năm 2017 là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi hiện đang làm việc tại phòng công chứng. Tôi được biết hiện nay đã có quy định mới về mức phí chúng thực. Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi mức thu phí chứng thực hợp đồng, giao dịch theo quy định mới là bao nhiêu? Văn bản nào quy định điều này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! Thanh Nga (nga****@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức thu phí chứng thực hợp đồng, giao dịch năm 2017 được quy định tại Điều 4 Thông tư 226/2016/TT-BTC về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí chứng thực. Cụ thể,

    Mức thu phí chứng thực hợp đồng, giao dịch  được quy định như sau:

    - Phí chứng thực hợp đồng, giao dịch: 50.000 đồng/hợp đồng, giao dịch (tăng 20.000 đồng).

    - Phí chứng thực việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch: 30.000 đồng/hợp đồng, giao dịch (tăng 10.000 đồng).

    - Phí sửa lỗi sai sót trong hợp đồng, giao dịch đã được chứng thực: 25.000 đồng/hợp đồng, giao dịch (tăng 15.000 đồng).

    Trên đây là quy định về Mức thu phí chứng thực hợp đồng, giao dịch năm 2017. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 226/2016/TT-BTC.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn