Mức thu phí đối với việc công chứng các hợp đồng, giao dịch sau đây được tính như thế nào?

Ngày hỏi:05/09/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Thế Anh, tôi đang sinh sống và làm việc tại Chí Minh, có thắc mắc tôi mong muốn nhận đươc phản hồi từ Ban biên tập cụ thể: Việc công chứng các hợp đồng giao dịch tại các văn phòng công chứng mức thu phí của việc công chứng được tính như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Mức thu phí đối với việc công chứng các hợp đồng, giao dịch sau đây được tính như thế nào?
    (ảnh minh họa)
  • Mức thu phí đối với việc công chứng các hợp đồng, giao dịch sau đây được quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý, sử dụng phí công chứng; phí chứng thực; phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; phí thẩm định điều kiện hoạt động Văn phòng công chứng; lệ phí cấp thẻ công chứng viên do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, cụ thể như sau:

    - Công chứng hợp đồng chuyển nhượng, tặng, cho, chia, tách, nhập, đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất: Tính trên giá trị quyền sử dụng đất.

    - Công chứng hợp đồng chuyển nhượng, tặng, cho, chia tách, nhập, đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất có tài sản gắn liền với đất bao gồm nhà ở, công trình xây dựng trên đất: Tính trên tổng giá trị quyền sử dụng đất và giá trị tài sản gắn liền với đất, giá trị nhà ở, công trình xây dựng trên đất.

    - Công chứng hợp đồng mua bán, tặng cho tài sản khác, góp vốn bằng tài sản khác: Tính trên giá trị tài sản.

    - Công chứng văn bản thoả thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản: Tính trên giá trị di sản.

    - Công chứng hợp đồng vay tiền: Tính trên giá trị khoản vay.

    - Công chứng hợp đồng thế chấp tài sản, cầm cố tài sản: Tính trên giá trị tài sản; trường hợp trong hợp đồng thế chấp tài sản, cầm cố tài sản có ghi giá trị khoản vay thì tính trên giá trị khoản vay.

    - Công chứng hợp đồng kinh tế, thương mại, đầu tư, kinh doanh: Tính trên giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch.

    Ban biên tập xin phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
Công chứng hợp đồng
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn