Ngăn con nợ xuất cảnh, xác nhận thông tin tài sản của con nợ?

Ngày hỏi:28/12/2010
Thưa luật sư, em có thắc mắc muốn hỏi luật sư về việc ngăn xuất cảnh người đang mắc nợ và xác định tài sản của con nợ. Hiện 2 bên đã có quyết định để thi hành án đối với người mắc nợ và buộc con nợ trả tiền theo đúng những gì tòa án quyết định. Nay em biết tin con nợ sắp xuất cảnh thì có báo cáo lên thi hành án, họ nói phải làm một tờ đơn qua quản lý xuất nhập cảnh để xác nhận ngăn con nợ xuất cảnh nước ngoài vì còn mắc nợ ở địa phương. Khi em qua quản lý xuất cảnh thì họ nói không thuộc thẩm quyền giải quyết. Việc ngăn xuất nhập cảnh là ở Tòa án, hay thi hành án trình đơn lên Trung Ương để ngăn xuất cảnh. Cuối cùng em không biết là giải quyết theo hướng nào? Có phải việc ngăn xuất cảnh con nợ là thuộc trách nhiệm của Tòa án hay em phải làm đơn xác nhận để họ tiến hành ngăn xuất cảnh?  Về phần tài sản của con nợ. Trên Thi hành án yêu cầu em làm một tờ đơn đề nghị Ủy ban nhân dân phường nơi con nợ sinh sống. Khi em mang tờ đơn này qua thì Ủy Ban Nhân Dân Phường không giải quyết. Họ nói họ không có trách nhiệm đi tra xét thông tin tài sản của người khác, và  nói đây là nghĩa vụ của Thi hành án. Thưa Luật Sư, vậy việc xác nhận thông tin tài sản này là do cơ quan thẩm quyền nào giải quyết? Kính xin cảm ơn sự tư vấn của quý Luật Sư. Em chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Luật sư Bùi Thị Thùy Vân tư vấn như sau:

    • Chào bạn

      Theo thông tin bạn cung cấp, tôi xin có tư vấn như sau:

      Thẩm quyền ngăn chặn người đang phải thi hành bản án xuất cảnh thuộc cơ quan thi hành án theo quy định tại điều 22 Nghị định 136/2007/NĐ-CP:

      Nghị định 136/2007/NĐ-CP về quản lý XNC

      Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

      1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      Điều 22.

      1. Thẩm quyền quyết định chưa cho công dân Việt Nam xuất cảnh :

      a) Cơ quan điều tra, Viện Kiểm sát, Tòa án hoặc cơ quan thi hành án các cấp quyết định chưa cho xuất cảnh đối với những người nêu tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 21 Nghị định này.

      b) Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ; Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ; Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quyết định chưa cho xuất cảnh đối với những người nêu tại khoản 4 Điều 21 Nghị định này.

      c) Bộ trưởng Bộ Y tế quyết định chưa cho xuất cảnh đối với những người nêu tại khoản 5 Điều 21 Nghị định này.

      d) Bộ trưởng Bộ Công an quyết định chưa cho xuất cảnh đối với những người nêu tại khoản 6 Điều 21 Nghị định này.

      đ) Thủ trưởng cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ Công an quyết định chưa cho xuất cảnh đối với những người nêu tại khoản 7 Điều 21 Nghị định này.

      2. Các cơ quan có thẩm quyền nêu tại các điểm a, b, c, d, khoản 1 Điều này khi quyết định chưa cho công dân xuất cảnh phải gửi văn bản thông báo cho Cục Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ Công an, nêu rõ các yếu tố nhân thân của người chưa được xuất cảnh và thời hạn chưa cho người đó xuất cảnh, để thực hiện. Khi hủy bỏ quyết định đó cũng phải thông báo bằng văn bản cho Cục Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ Công an để thực hiện.

      3. Cơ quan nào quyết định chưa cho công dân xuất cảnh thì có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho công dân đó biết, trừ trường hợp vì lý do đảm bảo bí mật cho công tác điều tra tội phạm và lý do an ninh.

      4. Người quyết định chưa cho công dân xuất cảnh phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình.

      Như vậy ,bạn làm đơn yêu cầu cơ quan thi hành án ngăn chặn việc xuất cảnh đối với người có nghĩa vụ phải thi hành án.Nếu cơ quan thi hành không đồng ý thì bạn yêu cầu trả lời bằng văn bản để có cơ sở khiếu nại lên cơ quan thi hành án cấp trên.

      Đối với xác minh tài sản của người có nghĩa vụ thi hành án thì bạn có thể làm đơn yêu cầu thi hành án xác minh hay nhờ thừa phát lại căn cứ theo các quy định sau đây:

      Luật thi hành án 2008:

      Điều 44. Xác minh điều kiện thi hành án

      1. Trường hợp chủ động ra quyết định thi hành án, Chấp hành viên phải tiến hành xác minh điều kiện thi hành án của người phải thi hành án.

      Trường hợp thi hành án theo đơn yêu cầu, nếu người được thi hành án đã áp dụng các biện pháp cần thiết mà không thể tự xác minh được điều kiện thi hành án của người phải thi hành án thì có thể yêu cầu Chấp hành viên tiến hành xác minh. Việc yêu cầu này phải được lập thành văn bản và phải ghi rõ các biện pháp đã được áp dụng nhưng không có kết quả, kèm theo tài liệu chứng minh.

      2. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày chủ động ra quyết định thi hành án hoặc kể từ ngày nhận được yêu cầu xác minh của người được thi hành án, Chấp hành viên phải tiến hành việc xác minh; trường hợp thi hành quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời thì phải xác minh ngay.

      Việc xác minh phải được lập thành biên bản, có xác nhận của tổ trưởng tổ dân phố, Uỷ ban nhân dân, công an cấp xã hoặc cơ quan, tổ chức nơi tiến hành xác minh. Biên bản xác minh phải thể hiện đầy đủ kết quả xác minh.

      Nghị định 61/2009/NĐ-CP về thừa phát lại:

      Điều 2. Giải thích từ ngữ

      Trong Nghị định này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:

      1. Thừa phát lại là người được Nhà nước bổ nhiệm để làm các công việc về thi hành án dân sự, tống đạt giấy tờ, lập vi bằng và các công việc khác theo quy định của Nghị định và pháp luật có liên quan.

      2. Vi bằng là văn bản do Thừa phát lại lập, ghi nhận sự kiện, hành vi được dùng làm chứng cứ trong xét xử và trong các quan hệ pháp lý khác.

      3. Tống đạt là việc thông báo, giao nhận các văn bản của Tòa án và Cơ quan thi hành án dân sự do Thừa phát lại thực hiện theo quy định của pháp luật.

      iều 3. Công việc Thừa phát lại được làm

      1. Thực hiện việc tống đạt theo yêu cầu của Tòa án hoặc Cơ quan thi hành án dân sự.

      2. Lập vi bằng theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức.

      3. Xác minh điều kiện thi hành án theo yêu cầu của đương sự.

      4. Trực tiếp tổ chức thi hành án các bản án, quyết định của Tòa án theo yêu cầu của đương sự. Thừa phát lại không tổ chức thi hành án các bản án, quyết định thuộc diện Thủ trưởng Cơ quan thi hành án dân sự chủ động ra quyết định thi hành án.

      Trân trọng


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn