Người cao tuổi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp mất bao nhiêu tiền?

Ngày hỏi:26/03/2021

Tôi 62 tuổi đi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp thì cần chuẩn bị bao nhiêu tiền đóng lệ phí? Tôi cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người cao tuổi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp mất bao nhiêu tiền?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 2 Luật Người cao tuổi 2009 thì: Người cao tuổi được quy định trong Luật này là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên. Do đó anh 61 tuổi được xác định là người cao tuổi.

      Điều 5 Thông tư 244/2016/TT-BTC quy định trường hợp miễn phí khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp gồm có:

      1. Trẻ em theo quy định tại Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em.

      2. Người cao tuổi theo quy định tại Luật người cao tuổi.

      3. Người khuyết tật theo quy định tại Luật người khuyết tật.

      .....

      Như vậy, trường hợp anh 61 tuổi đi xin phiếu lý lịch tư pháp thì được miễn phí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn