Người chưa xóa án tích được cấp hộ chiếu không?

Ngày hỏi:09/09/2019

Xin chào ban biên tập, em có chút thắc mắc sau: Cho em hỏi là người đã có án tích có được cấp hộ chiếu không ạ? Xin tư vấn giúp em.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người chưa xóa án tích được cấp hộ chiếu không?
      (ảnh minh họa)
    • Thứ nhất, về hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu như sau:

      Theo Khoản 6 Điều 1 Nghị định 94/2015/NĐ-CP sửa đôi Điều 15 Nghị định 136/2007/NĐ-CP thì:

      Hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu (01 bộ):

      a) Đối với trường hợp trực tiếp nộp hồ sơ, nêu tại điểm a, điểm c khoản 1 Điều này:

      - Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông theo mẫu quy định.

      Đối với trẻ em dưới 14 tuổi thì cha, mẹ hoặc người giám hộ của trẻ em đó khai và ký vào tờ khai; nếu cha hoặc mẹ có nhu cầu cho con dưới 9 tuổi đi cùng hộ chiếu thì khai chung vào tờ khai của mình.

      - Bản sao giấy khai sinh của trẻ em dưới 14 tuổi.

      Khi nộp hồ sơ phải xuất trình giấy chứng minh nhân dân còn giá trị của người đề nghị cấp hộ chiếu để kiểm tra, đối chiếu; trường hợp ở nơi tạm trú thì xuất trình thêm sổ tạm trú do cơ quan có thẩm quyền cấp.

      b) Đối với trường hợp nộp hồ sơ qua đường bưu điện, nêu tại điểm b khoản 1 Điều này:

      - Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu phổ thông theo mẫu quy định, có xác nhận của Trưởng Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký thường trú.

      - Bản chụp giấy chứng minh nhân dân còn giá trị.

      Theo đó, hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu không đề cập đến điều kiện người cấp có được xóa án tích.

      Thứ hai, Có án tích có được xuất cảnh hay không?

      Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP về trường hợp công dân Việt Nam không được xuất cảnh:

      1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

      2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

      3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

      4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

      5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

      6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

      7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.

      Trường hợp công dân chưa được xóa án tích không thuộc trường hợp không được xuất cảnh. Do đó, công dân hoàn toàn có thể xuất cảnh theo đúng quy định của pháp luật, việc chưa xóa án tích không ảnh hưởng đến việc xuất cảnh.

      Kết luận: Theo như phân tích ở trên thì người đã có án tích thì hoàn toàn có thể làm thủ tục đề nghị cấp hộ chiếu và xuất cảnh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Điều kiện để xóa án tích
    Người có án tích
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn