Người có công với cách mạng được trợ giúp pháp lý miễn phí trong mọi lĩnh vực pháp luật đúng không?

Ngày hỏi:22/01/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Người có công với cách mạng được trợ giúp pháp lý miễn phí trong mọi lĩnh vực của pháp luật đúng không? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ mọi người. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người có công với cách mạng được trợ giúp pháp lý miễn phí trong mọi lĩnh vực pháp luật đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì: Trợ giúp pháp lý là việc cung cấp dịch vụ pháp lý miễn phí cho người được trợ giúp pháp lý trong vụ việc trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật, góp phần bảo đảm quyền con người, quyền công dân trong tiếp cận công lý và bình đẳng trước pháp luật. Theo đó, người có công với cách mạng là người được trợ giúp pháp lý bạn nhé.

      Tại Điều 27 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 có quy định như sau:

      - Trợ giúp pháp lý được thực hiện trong các lĩnh vực pháp luật, trừ lĩnh vực kinh doanh, thương mại.

      - Các hình thức trợ giúp pháp lý bao gồm:

      + Tham gia tố tụng;

      + Tư vấn pháp luật;

      + Đại diện ngoài tố tụng.

      => Như vậy, người có công với cách mạng sẽ được trợ giúp pháp lý miễn phí trong các lĩnh vực của pháp luật trừ lĩnh vực kinh doanh, thương mại bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trợ giúp pháp lý
    Người có công với cách mạng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn