Người đã là Thẩm phán sơ cấp có được miễn đào tạo nghề công chứng không?

Ngày hỏi:22/09/2021

Xin được hỏi: Người đã là Thẩm phán sơ cấp có được miễn đào tạo nghề công chứng hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 10 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

      Những người sau đây được miễn đào tạo nghề công chứng:

      Người đã có thời gian làm thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên từ 05 năm trở lên;

      Như vậy, đối với người có thời gian làm thẩm phán, không phân biệt sơ cấp hay cao cấp mà hành nghề từ 05 năm trở lên thì được miễn đào tạo nghề công chứng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Công chứng
    Công chứng chứng thực
    Công chứng giấy ủy quyền
    Công chứng hợp đồng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn