Người nước ngoài có thể trở thành Thừa phát lại tại Việt Nam không?

Ngày hỏi:13/08/2021

Xin hỏi: Người nước ngoài có thể trở thành Thừa phát lại tại Việt Nam hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người nước ngoài có thể trở thành Thừa phát lại tại Việt Nam không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

      - Là công dân Việt Nam không quá 65 tuổi, thường trú tại Việt Nam, chấp hành tốt Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt.

      - Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.

      - ...

      Như vậy, theo quy định trên đối với hành nghề Thừa phát lại bắt buộc phải là công dân Việt Nam, do vậy người nước ngoài không được bổ nhiệm Thừa phát lại theo quy định đã đặt ra.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn