Người thực hiện tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện những hành vi nào?

Ngày hỏi:15/05/2017

Người thực hiện tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện những hành vi nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Tài Nhân, hiện đang sống và làm việc tại Đà Nẵng. Tôi có muốn biết người thực hiện tư vấn pháp luật sẽ bị cấm thực hiện những hành vi nào? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hành vi người thực hiện tư vấn pháp luật bị cấm được quy định tại tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật, theo đó:

      Nghiêm cấm người thực hiện tư vấn pháp luật thực hiện các hành vi sau đây:

      a) Xúi giục cá nhân, tổ chức yêu cầu tư vấn pháp luật cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật, khiếu nại, tố cáo, khởi kiện trái pháp luật;

      b) Lợi dụng hoạt động tư vấn pháp luật để trục lợi;

      c) Lợi dụng hoạt động tư vấn pháp luật gây mất trật tự, an toàn xã hội, ảnh hưởng xấu đến đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc, xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức;

      d) Tư vấn pháp luật cho các bên có quyền lợi đối lập trong cùng một vụ việc, tiết lộ thông tin về vụ việc, về cá nhân, tổ chức yêu cầu tư vấn pháp luật, trừ trường hợp cá nhân, tổ chức yêu cầu tư vấn pháp luật đồng ý hoặc pháp luật có quy định khác.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề hành vi người thực hiện tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tìm hiểu thêm tại Nghị định 77/2008/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hoạt động tư vấn pháp luật
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn