Người thuộc hộ cận nghèo có được trợ giúp pháp lý miễn phí không?

Ngày hỏi:29/03/2021

Thưa luật sư, tôi thuộc hộ cận nghèo, nay có vấn đề về pháp lý nên muốn bên văn phòng luật thực hiện việc trợ giúp pháp lý miễn phí. Trường hợp, gần nhà tôi đang tranh chấp về quyền lối đi chung với hàng xóm, tất cả mọi giấy tờ pháp lý tôi có đầy đủ và tôi đang muốn thưa kiện họ. Như vậy, có được văn phòng trợ giúp miễn phí không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6 Điều 7 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định Người được trợ giúp pháp lý như sau:

      - Người có công với cách mạng.

      - ..........................................

      - Người bị buộc tội thuộc hộ cận nghèo.

      Như vậy, có thể thấy trường hợp bạn muốn khởi kiện người khác, do đó bạn không phải là người bị buộc tội nên không thuộc đối tượng được trợ giúp pháp lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quỹ trợ giúp pháp lý
    Người trợ giúp pháp lý
    Trợ giúp pháp lý
    Trung tâm trợ giúp pháp lý
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn