Nơi xin cấp giấy phép vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ

Ngày hỏi:30/06/2015

Công ty tôi kinh doanh về lĩnh vực vận tải có trụ sở tại Đông Anh, Hà Nội, tuy nhiên công ty có phương tiện thường xuyên phải vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ từ cảng Hải Phòng về Hà Nội và vận chuyển đến các tỉnh khác trên cả nước. Vậy tôi phải nộp hồ sơ xin cấp giấy phép vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ tại đâu?

    Nội dung này được Cảnh sát Phòng cháy và Chữa cháy TP. Hà Nội tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4, Điều 6 Thông tư 66 ngày 16/12/2014 của Bộ Công an quy định: “Giám đốc Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết gọn là Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy cấp tỉnh), Trưởng phòng Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (sau đây viết gọn là Phòng Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ Công an cấp tỉnh) cấp giấy phép vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ cho phương tiện của tổ chức, cá nhân có trụ sở hoạt động, cư trú trên địa bàn quản lý”.

      Như vậy, Công ty anh có trụ sở tại Đông Anh, Hà Nội nên anh có thể đến Cảnh sát PC&CC Hà Nội để làm thủ tục đề nghị cấp Giấy phép vận chuyển chất, hàng nguy hiểm về cháy, nổ. Địa chỉ: Bộ phận thủ tục hành chính Phòng Hướng dẫn, chỉ đạo về phòng cháy, tầng 2, tòa nhà CT14A2, Khu đô thị Nam Thăng Long, Tây Hồ, Hà Nội.


    Nguồn:

    CẢNH SÁT PHÒNG CHÁY VÀ CHỮA CHÁY THÀNH PHỐ HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Vận chuyển hàng nguy hiểm
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn