Phạm vi thực hiện trợ giúp pháp lý được pháp luật quy định như thế nào?

Ngày hỏi:13/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Phạm vi thực hiện trợ giúp pháp lý được pháp luật quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm vi thực hiện trợ giúp pháp lý được pháp luật quy định như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Trợ giúp pháp lý là việc cung cấp dịch vụ pháp lý miễn phí cho người được trợ giúp pháp lý trong vụ việc trợ giúp pháp lý theo quy định của Luật này, góp phần bảo đảm quyền con người, quyền công dân trong tiếp cận công lý và bình đẳng trước pháp luật.

      Theo đó, tại Điều 26 Luật Trợ giúp pháp lý 2017quy định về phạm vi thực hiện trợ giúp pháp lý như sau:

      - Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước thực hiện trợ giúp pháp lý thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      + Người được trợ giúp pháp lý đang cư trú tại địa phương;

      + Vụ việc trợ giúp pháp lý xảy ra tại địa phương;

      + Vụ việc trợ giúp pháp lý do cơ quan có thẩm quyền về trợ giúp pháp lý ở Trung ương yêu cầu.

      - Tổ chức ký hợp đồng thực hiện trợ giúp pháp lý thực hiện trợ giúp pháp lý trong phạm vi hợp đồng.

      - Tổ chức đăng ký tham gia trợ giúp pháp lý thực hiện trợ giúp pháp lý trong phạm vi đăng ký.

      Trên đây là nội dung giải đáp về phạm vi thực hiện trợ giúp pháp lý.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trợ giúp pháp lý
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn