Phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng là bao nhiêu?

Ngày hỏi:23/10/2017

Phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Minh Thùy, đang sống và làm việc tại Tp.HCM. Tôi đang cần tìm hiểu các quy định quy định về quản lý, sử dụng phí liên quan đến hoạt động công chứng. Cho tôi hỏi: Phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng là bao nhiêu? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.     

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 9 Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý, sử dụng phí công chứng; phí chứng thực; phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; phí thẩm định điều kiện hoạt động Văn phòng công chứng; lệ phí cấp thẻ công chứng viên do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì nội dung này được quy định như sau:

      Phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng; thẩm định điều kiện hoạt động Văn phòng công chứng và lệ phí cấp thẻ công chứng viên:

      TT

      Nội dung thu

      Mức thu

      (đồng/trường hợp/hồ sơ)

      1

      Lệ phí cấp mới, cấp lại Thẻ công chứng viên

      100 nghìn

      2

      Phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề trong lĩnh vực công chứng

      a

      Thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng đối với trường hợp tham dự kiểm tra kết quả tập sự hành nghề công chứng để bổ nhiệm công chứng viên

      3,5 triệu

      b

      Thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng đối với trường hợp đề nghị bổ nhiệm lại công chứng viên.

      500 nghìn

      c

      Thẩm định điều kiện hoạt động Văn phòng công chứng

      - Thẩm định để cấp mới Giấy đăng ký hoạt động Văn phòng công chứng

      01 triệu

      - Thẩm định để cấp lại Giấy đăng ký hoạt động Văn phòng công chứng

      500 nghìn

      Trên đây là nội dung tư vấn về phí thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề công chứng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư 257/2016/TT-BTC.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    Công chứng viên
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn