Phiếu lý lịch tư pháp có ghi thông tin của chồng không?

Ngày hỏi:02/12/2020

Em chuẩn bị đi xin phiếu lý lịch tư pháp, cho em hỏi là phiếu lý lịch tư pháp của em có ghi thông tin của chồng không ạ? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phiếu lý lịch tư pháp có ghi thông tin của chồng không?
      (ảnh minh họa)
    • Phiếu lý lịch tư pháp gồm: phiếu lý lịch tư pháp số 1 và phiếu lý lịch tư pháp số 2. Nội dung của phiếu lý lịch tư pháp được quy định như sau:

      * Phiếu lý lịch tư pháp số 1:

      Theo Điều 42 Luật Lý lịch tư pháp 2009 thì phiếu lý lịch tư pháp số 1 có các nội dung:

      - Họ, tên, giới tính, ngày, tháng, năm sinh, nơi sinh, quốc tịch, nơi cư trú, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      - Tình trạng án tích.

      - Thông tin về cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

      * Phiếu lý lịch tư pháp số 2:

      Theo Điều 43 Luật Lý lịch tư pháp 2009 thì phiếu lý lịch tư pháp số 2 có các nội dung:

      - Họ, tên, giới tính, ngày, tháng, năm sinh, nơi sinh, quốc tịch, nơi cư trú, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, họ, tên cha, mẹ, vợ, chồng của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      - Tình trạng án tích.

      - Thông tin về việc cấm đảm nhiệm chức vụ, thành lập, quản lý doanh nghiệp, hợp tác xã.

      Căn cứ quy định nêu trên thì chỉ có phiếu lý lịch tư pháp số 2 mới ghi thông tin của chồng của người được cấp phiếu lý lịch tư pháp.

      Do đó, nếu chị xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 2 thì phiếu này sẽ có thông tin của chồng chị; nếu chị xin cấp phiếu lý lịch tư pháp số 1 thì không ghi thông tin của chồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn