Quân nhân chuyên nghiệp có được bổ nhiệm làm Thừa phát lại không?

Ngày hỏi:18/09/2020

Tôi muốn hỏi về trường hợp: Một người đang là Quân nhân chuyên nghiệp thì có đủ điều kiện được bổ nhiệm là Thừa phát lại hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định những trường hợp không được bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

      Người đang là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

      Như vậy, trường hợp người đó đang là quân nhân chuyên nghiệp thì không đáp ứng được điều kiện để được bổ nhiệm là Thừa phát lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn