Quân nhân chuyên nghiệp có được bổ nhiệm Thừa phát lại không?

Ngày hỏi:17/08/2021

Liên quan đến những quy định pháp luật về hoạt động của Thừa phát lại thì xin hỏi: Người đang là Quân nhân chuyên nghiệp thì có thể được bổ nhiệm Thừa phát lại không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quân nhân chuyên nghiệp có được bổ nhiệm Thừa phát lại không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 11 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về những trường hợp không được bổ nhiệm Thừa phát lại:

      - Người bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự; có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi theo quy định của Bộ luật Dân sự.

      - Người đã được bổ nhiệm công chứng viên, được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư, đấu giá, quản tài viên, được cấp thẻ thẩm định viên về giá mà chưa miễn nhiệm công chứng viên, thu hồi chứng chỉ hành nghề luật sư, đấu giá, quản tài viên, thẻ thẩm định viên về giá.

      - Người đang là cán bộ, công chức, viên chức, sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân, sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân.

      - ...

      Như vậy, theo quy định pháp luật nếu trên thì người đang là quân nhân chuyên nghiệp mặc nhiên sẽ không được bổ nhiệm Thừa phát lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn