Sinh viên nước ngoài có được đăng ký học bằng lái xe máy không?

Ngày hỏi:06/07/2019

Em là sinh viên người Lào, em đang học tập tại trường Đại học Luật thành phố Hồ Chí Minh, cho em hỏi em có thể học bằng lái xe máy để tiện đi học không? vì đi xe buýt nhiều khi cũng bất tiện. Cảm ơn anh chị.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sinh viên nước ngoài có được đăng ký học bằng lái xe máy không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 7 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ theo đó người nước ngoài muốn học lái xe ở Việt Nam thì thỏa mãn các điều kiện được quy định sau:

      - Là công dân Việt Nam, người nước ngoài được phép cư trú hoặc đang làm việc, học tập tại Việt Nam.

      - Đủ tuổi (tính đến ngày dự sát hạch lái xe), sức khỏe, trình độ văn hóa theo quy định;

      Mặt khác Theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT thì:

      1. Hạng A1 cấp cho:

      a) Người lái xe để điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3;

      b) Người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật.

      Ngoài ra, theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 thì:

      1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      ...

      Như vậy, theo quy định trên, bằng lái xe hạng A1 là bằng lái xe cấp cho người được phép điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xy lanh từ 50 cm3 đến dưới 175 cm3; người khuyết tật điều khiển xe mô tô ba bánh dùng cho người khuyết tật, người yêu cầu sát hạch phải đủ 18 tuổi trở lên.

      2/ Về điều kiện sức khỏe:

      Theo quy định tại Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 24/2015/TTLT-BYT-BGTVT, người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe hạng A1:

      CHUYÊN KHOA

      TIÊU CHUẨN SỨC KHỎE NGƯỜI LÁI XE

      Người có một trong các tình trạng bệnh, tật sau đây thì không đủ điều kiện để lái xe hạng A1

      TÂM THẦN Đang rối loạn tâm thần cấp.
      Rối loạn tâm thần mạn tính không điều khiển được hành vi.
      THẦN KINH Liệt vận động từ hai chi trở lên.
      MẮT

      - Thị lực nhìn xa hai mắt: <4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính).

      - Nếu còn một mắt, thị lực <4/10 (kể cả điều chỉnh bằng kính).

      Rối loạn nhận biết 3 màu cơ bản: đỏ, vàng, xanh lá cây.
      CƠ - XƯƠNG - KHỚP Cụt hoặc mất chức năng 01 bàn tay hoặc 01 bàn chân và một trong các chân hoặc tay còn lại không toàn vẹn (cụt hoặc giảm chức năng).
      SỬ DỤNG THUỐC, CHẤT CÓ CỒN, MA TÚY VÀ CÁC CHẤT HƯỚNG THẦN

      - Sử dụng các chất ma túy.

      - Sử dụng chất có cồn nồng độ vượt quá giới hạn quy định.


      3/ Về thời hạn của bằng lái:

      Không có thời hạn. (Khoản 1 Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT)

      Như vậy, nếu như bạn của bạn đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì sẽ được học lái xe tại Việt Nam.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn