Sổ hộ khẩu sao y có dùng để chứng thực được không?

Ngày hỏi:25/09/2020

Em bị mất Sổ hộ khẩu, giờ em chỉ còn có bản Sổ hộ khẩu sao y thôi. Bây giờ em cầm bản sao y ra để làm căn cứ chứng thực có được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sổ hộ khẩu sao y có dùng để chứng thực được không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 18 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định về giấy tờ, văn bản làm cơ sở để chứng thực bản sao từ bản chính gồm:

      - Bản chính giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp.

      - Bản chính giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

      Như vậy, căn cứ quy định trên thì chỉ có bản chính sổ hộ khẩu của bạn mới làm cơ sở để chứng thực. Về sổ hộ khẩu bản sao đã được chứng thực từ bản chính không được dùng làm cơ sở như bản chính được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn