Sức khỏe đạt loại mấy thì mới được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư?

Ngày hỏi:21/09/2021

Tôi muốn hỏi, sức khỏe phải đạt loại mấy thì mới được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư vậy ạ? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sức khỏe đạt loại mấy thì mới được cấp chứng chỉ hành nghề luật sư?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 11 Luật Luật sư 2006 thì điều kiện hành nghề luật sư như sau:

      - Công dân Việt Nam trung thành với Tổ quốc, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật;

      - Có phẩm chất đạo đức tốt;

      - Có bằng cử nhân luật, đã được đào tạo nghề luật sư, đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư;

      - Có sức khỏe bảo đảm hành nghề luật sư có thể trở thành luật sư;

      - Có Chứng chỉ hành nghề luật sư và gia nhập một Đoàn luật sư.

      Như vậy, một trong những điều kiện để được hành nghề luật sư là phải có sức khỏe đảm bảo. Tại Điều 17 Luật này, có hướng dẫn hồ sơ cấp chứng chỉ hành nghề luật sư thì phải có giấy chứng nhận sức khỏe.

      Hiện tại, không có quy định cụ thể là phải đạt sức khỏe loại mấy thì mới được xem là đảm bảo. Do đó, sẽ tùy thuộc vào Bộ Tư pháp xác nhận trong giấy chứng nhận sức khỏe.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn