Tạm đình chỉ hành nghề công chứng không được quá 01 năm

Ngày hỏi:12/08/2020

Bác tôi là công chứng viên, sau tháng vừa rồi làm việc tại địa bàn quận thì không biết lý do nào đã bị tạm đình chỉ hành nghề công chứng, như vậy cho tôi hỏi, việc tạm đình chỉ này suốt đời hay thời gian như thế nào? Và ai có thẩm quyền hủy bỏ việc tạm đình chỉ đó?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tạm đình chỉ hành nghề công chứng không được quá 01 năm
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 14 Luật Công chứng 2014 quy định về thời gian như sau:

      - Thời gian tạm đình chỉ hành nghề công chứng tối đa là 12 tháng.

      - Sở Tư pháp quyết định hủy bỏ quyết định tạm đình chỉ hành nghề công chứng trước thời hạn đối với công chứng viên trong các trường hợp sau đây:

      + Có quyết định đình chỉ điều tra, đình chỉ vụ án hoặc bản án đã có hiệu lực của Tòa án tuyên không có tội;

      + Không còn bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

      Như vậy, thời hạn tạm đình hành nghề công chứng tối đa là 12 tháng và cơ quan có thẩm quyền huỷ bỏ quyết định tạm đình chỉ là Sở tư pháp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hành nghề công chứng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn