Tên văn phòng Thừa phát lại phải bao gồm cụm từ “Văn phòng Thừa phát lại”?

Ngày hỏi:19/10/2020

Tôi có thấy tên của văn phòng Thừa phát lại luôn có chữ  “Văn phòng Thừa phát lại”, vậy xin hỏi đây có phải là quy định bắt buộc khi đặt tên văn phòng hay không? Nhờ tư vấn ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tên văn phòng Thừa phát lại phải bao gồm cụm từ “Văn phòng Thừa phát lại”?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 17 Nghị định 08/2020/NĐ-CP có quy định về văn phòng thừa phát lại như sau:

      Tên gọi của Văn phòng Thừa phát lại phải bao gồm cụm từ “Văn phòng Thừa phát lại” và phân tên riêng liên sau. Việc đặt tên riêng và gắn biển hiệu thực hiện theo quy định của pháp luật, không được trùng hoặc gây nhầm lẫn với tên của Văn phòng Thừa phát lại khác trong phạm vi toàn quốc, không được vi phạm truyền thông lịch sử, văn hóa, đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc.

      Như vậy tên Văn phòng Thừa phát lại bắt buộc phải có cụm từ “Văn phòng Thừa phát lại”.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn