Thẩm quyền công chứng di chúc, tặng cho bất động sản

Ngày hỏi:17/11/2016

Mẹ tôi đang cùng tôi tạm trú ở Bến Tre. Mẹ tôi có bất động sản ở Hải Phòng, hộ khẩu thường trú tại Hải Phòng. Mẹ tôi có thể công chứng tại Bến Tre về di chúc hoặc cho tặng tài sản đó được không? Nếu không thì mẹ tôi nên làm cách nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 42 Luật Công chứng 2014:

      Công chứng viên của tổ chức hành, nghề công chứng chỉ được công chứng hợp đồng, giao dịch về bất động sản trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi tổ chức hành nghề công chứng đặt trụ sở, trừ trường hợp công chứng di chúc, văn bản từ chối nhận di sản là bất động sản và văn bản ủy quyền liên quan đến việc thực hiện các quyền đối với bất động sản.

      Vì bất động sản đang nằm ở Hải Phòng nên việc công chứng di chúc tặng cho bất động sản phải được thực hiện ở văn phòng công chứng tại Hải Phòng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thẩm quyền công chứng di chúc, tặng cho bất động sản. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Công chứng 2014 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn