Thành lập quỹ khuyến học tại địa phương có cần xin phiếu lý lịch tư pháp không?

Ngày hỏi:31/10/2019

Tôi là cán bộ đã về hưu tại tỉnh Nghệ An, tại địa phương tôi có rất nhiều con em gia đình còn nhiều khó khăn trong cuộc sống nên ảnh hưởng phần nào đến con đường học tập của các cháu. Tôi cùng một số người bạn muốn thành lập quỹ khuyến học tại địa phương để khuyến khích học tập cho con em tại địa phương. Cho tôi hỏi là hồ sơ thành lập quỹ khuyến học có cần xin phiếu lý lịch tư pháp không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 9 Nghị định 30/2012/NĐ-CP quy định:

      "3. Điều kiện đối với các sáng lập viên:

      a) Đối với công dân Việt Nam: Có đủ năng lực hành vi dân sự không có án tích;"

      Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 30/2012/NĐ-CP thì hồ sơ thành lập quỹ gồm:

      "2. Hồ sơ thành lập quỹ, gồm:

      a) Đơn đề nghị thành lập quỹ;

      b) Dự thảo điều lệ quỹ;

      c) Tài liệu chứng minh tài sản đóng góp để thành lập quỹ theo quy định tại Điều 12 Nghị định này;

      d) Sơ yếu lý lịch, phiếu lý lịch tư pháp của các thành viên ban sáng lập quỹ và các tài liệu theo quy định tại Điều 9, Điều 10 hoặc Điều 11 Nghị định này."

      Theo quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 43 Luật lý lịch tư pháp 2009 về nội dung Phiếu lý lịch tư pháp số 2 như sau:

      "1. Họ, tên, giới tính, ngày, tháng, năm sinh, nơi sinh, quốc tịch, nơi cư trú, số giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, họ, tên cha, mẹ, vợ, chồng của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      2. Tình trạng án tích:

      a) Đối với người không bị kết án thì ghi là “không có án tích”;

      b) Đối với người đã bị kết án thì ghi đầy đủ án tích đã được xoá, thời điểm được xoá án tích, án tích chưa được xóa, ngày, tháng, năm tuyên án, số bản án, Toà án đã tuyên bản án, tội danh, điều khoản luật được áp dụng, hình phạt chính, hình phạt bổ sung, nghĩa vụ dân sự trong bản án hình sự, án phí, tình trạng thi hành án.

      Trường hợp người bị kết án bằng các bản án khác nhau thì thông tin về án tích của người đó được ghi theo thứ tự thời gian."

      Theo quy định về thành lập quỹ xã hội, quỹ từ thiện thì thành phần hồ sơ của thành viên sáng lập phải thể hiện việc không có án tích. Vì vậy để được lập quỹ, thành viên sáng lập phải đi đến Sở Tư pháp yêu cầu cấp phiếu LLTP số 2.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn