Thẻ công chứng viên bị hỏng thì có được cấp lại không?

Ngày hỏi:29/03/2021

Do thẻ em đi mưa nên bị hỏng, mờ hết chữ. Không biết em có có được cấp lại thẻ không? Em cần chuẩn bị giấy tờ gì để xin cấp lại thẻ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 36 Luật Công chứng 2014 quy định như sau:

      Công chứng viên được cấp lại Thẻ công chứng viên trong trường hợp Thẻ đã được cấp bị mất, bị hỏng.

      Thẻ công chứng viên bị thu hồi trong trường hợp công chứng viên bị miễn nhiệm hoặc bị xóa đăng ký hành nghề.

      Và Khoản 1 Điều 6 Thông tư 01/2021/TT-BTP quy định về cấp lại Thẻ công chứng viên, trong đó:

      Công chứng viên đề nghị cấp lại Thẻ công chứng viên theo quy định tại khoản 2 Điều 36 của Luật Công chứng nộp trực tiếp hoặc gửi qua hệ thống bưu chính 01 bộ hồ sơ đến Sở Tư pháp nơi đăng ký hành nghề. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

      - Giấy đề nghị cấp lại Thẻ công chứng viên (Mẫu TP-CC-07);

      - 01 ảnh chân dung cỡ 2cm x 3cm (ảnh chụp không quá 06 tháng trước ngày nộp hồ sơ);

      - Thẻ công chứng viên đang sử dụng (trong trường hợp Thẻ bị hỏng).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT