Thẻ công chứng viên được cấp lại có trùng số thẻ cũ hay không?

Ngày hỏi:29/03/2021

Nhờ admin hỗ trợ, mình có mất thẻ công chứng viên, dự định đi làm lại. Không biết là khi được cấp thẻ mới thì có trùng với số thẻ cũ hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 6 Thông tư 01/2021/TT-BTP quy định về cấp lại Thẻ công chứng viên như sau:

      1. Công chứng viên đề nghị cấp lại Thẻ công chứng viên theo quy định tại khoản 2 Điều 36 của Luật Công chứng nộp trực tiếp hoặc gửi qua hệ thống bưu chính 01 bộ hồ sơ đến Sở Tư pháp nơi đăng ký hành nghề. Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau đây:

      a) Giấy đề nghị cấp lại Thẻ công chứng viên (Mẫu TP-CC-07);

      b) 01 ảnh chân dung cỡ 2cm x 3cm (ảnh chụp không quá 06 tháng trước ngày nộp hồ sơ);

      c) Thẻ công chứng viên đang sử dụng (trong trường hợp Thẻ bị hỏng).

      2. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Sở Tư pháp cấp lại Thẻ cho công chứng viên; trường hợp từ chối phải thông báo bằng văn bản có nêu rõ lý do.

      3. Thẻ công chứng viên cấp lại được giữ nguyên số Thẻ đã cấp trước đây.

      Căn cứ quy định trên, trường hợp thẻ công chứng viên được cấp lại sẽ được giữ nguyên số thẻ mà trước đây đã được cấp.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT