Thời gian tạm ngừng tập sự hành nghề công chứng là bao lâu?

Ngày hỏi:05/12/2020

Ban biên tập cho tôi hỏi: Nếu tạm ngừng tập sự hành nghề công chứng thì thời gian tạm ngừng tập sự hành nghề công chứng là bao lâu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian tạm ngừng tập sự hành nghề công chứng là bao lâu?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 5 Thông tư 04/2015/TT-BTP về hướng dẫn tập sự hành nghề công chứng do Bộ Tư pháp ban hành, có quy định:

      Người có thời gian tập sự hành nghề công chứng là 12 tháng thì được tạm ngừng tập sự tối đa là hai lần, mỗi lần không quá 06 tháng; người có thời gian tập sự hành nghề công chứng là 06 tháng thì được tạm ngừng tập sự một lần không quá 06 tháng.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì thời gian tập sự hành nghề công chứng được tạm ngưng 2 lần và mỗi lần không quá 6 tháng bạn nhé. (tổng thời gian tạm ngừng ko quá 12 tháng)

      Ban biên tập


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT