Thủ tục đăng ký chủ sở hữu chất thải độc hại

Ngày hỏi:18/07/2019

Xin chào Ban biên tập, cho tôi hỏi thủ tục đăng ký chủ sở hữu chất thải độc hại như thế nào? Mong nhận được sự phản hồi của Ban biên tập.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nếu bạn là chủ cơ sở sản xuất thuộc 1 trong các đối tượng quy định tại Khoản 1 Điều 12 Nghị định 38/2015/NĐ-CP, thì bạn phải lập hồ sơ đăng ký chủ sở hữu chất thái độc hại nộp trực tiếp hoặc nộp qua đường bưu điện cho Sở tài nguyên và môi trường.

      Hồ sơ đăng ký chủ sở hữu chất thải độc hại được quy định tại Điều 13 Thông tư 36/2015/TT-BTNMT, cụ thế gồm các giấy tờ sau:

      "- Đơn đăng ký theo mẫu quy định tại Phụ lục 6 (A) ban hành kèm theo Thông tư này;

      - 01 (một) bản sao Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc giấy tờ tương đương;

      - Hồ sơ, giấy tờ đối với trường hợp đăng ký tự tái sử dụng, tái chế, sơ chế, xử lý, đồng xử lý, thu hồi năng lượng từ CTNH theo hướng dẫn tại điểm 5.2 Đơn đăng ký theo mẫu quy định tại Phụ lục 6 (A) ban hành kèm theo Thông tư này."

      Sau khi bạn lập và gửi hồ sơ đăng ký chủ sở hữu chất thải độc hại thì sau trong thời hạn 15 (mười lăm) ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, Sở Tài nguyên và Môi trường xem xét và cấp Sổ đăng ký chủ nguồn thải CTNH.

      Trên đây là trình tự thủ tục đăng ký chủ sở hữu chất thải độc hại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn