Thủ tục đăng ký thay đổi giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài

Ngày hỏi:16/09/2019

Mình đang tìm hiểu về thủ tục đăng ký thay đổi giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài, do Luật Hộ tịch chưa quy định rõ lắm, không biết còn những văn bản nào quy định nữa? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục đăng ký thay đổi giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài
      (ảnh minh họa)
    • 1. Căn cứ pháp lý:

      - Luật Hộ tịch 2014;

      - Bộ luật Dân sự 2015;

      - Thông tư 15/2015/TT-BTP;

      - Thông tư 250/2016/TT-BTC.

      2. Điều kiện: Người giám hộ được thay đổi trong trường hợp sau đây:

      - Người giám hộ không còn đủ các điều kiện quy định tại Điều 49, Điều 50 của Bộ luật Dân sự 2015'

      - Người giám hộ là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố hạn chế năng lực hành vi dân sự, có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi, mất năng lực hành vi dân sự, mất tích; pháp nhân làm giám hộ chấm dứt tồn tại;

      - Người giám hộ vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ giám hộ;

      - Người giám hộ đề nghị được thay đổi và có người khác nhận làm giám hộ.

      3. Hồ sơ: Trường hợp yêu cầu thay đổi người giám hộ thì các bên làm thủ tục đăng ký chấm dứt giám hộ trước đó và đăng ký giám hộ mới theo quy định.

      Hồ sơ cần chuẩn bị gồm 2 bộ:

      - Hồ sơ 1: Tờ khai đăng ký chấm dứt giám hộ theo mẫu quy định và giấy tờ làm căn cứ chấm dứt giám hộ.

      - Hồ sơ 2: Tờ khai đăng ký giám hộ theo mẫu quy định và ăn bản cử người giám hộ.

      4. Phương thức nộp: Nộp hồ sơ trực tiếp hoặc qua đường bưu điện.

      5. Cơ quan giải quyết: Phòng tư pháp - UBND cấp huyện.

      6. Thời hạn giải quyết: Trong thời hạn 07 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ theo quy định.

      7. Lệ phí: Do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định.

      Trên đây là thủ tục đăng ký thay đổi giám hộ cử giữa người Việt với người nước ngoài. Bạn có thể tham khảo thêm các văn bản trích dẫn trên để hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn