Tiến sỹ Luật sẽ được miễn đào tạo và tập sự hành nghề luật sư

Ngày hỏi:26/11/2020

Nghe nói tiến sỹ luật học sẽ không phải đi học luật sư cũng như không cần phải tập sự hành nghề luật sư. Chuyện này có đúng không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 13 Luật Luật sư 2006 có quy định:

      Giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật; tiến sỹ luật sẽ được miễn đào tạo nghề luật sư.

      Và theo Khoản 7 Điều 1 Luật Luật sư sửa đổi 2012 cũng có quy định người được miễn tập sự hành nghề luật sư:

      Người đã là thẩm phán, kiểm sát viên, điều tra viên cao cấp, điều tra viên trung cấp, giáo sư, phó giáo sư chuyên ngành luật, tiến sỹ luật, thẩm tra viên cao cấp ngành Tòa án, kiểm tra Viên cao cấp ngành Kiểm sát, chuyên viên cao cấp, nghiên cứu viên cao cấp, giảng viên cao cấp trong lĩnh vực pháp luật được miễn tập sự hành nghề luật sư.

      Như vậy theo các quy định trên thì tiến sỹ luật sẽ được miễn đào tạo nghề và tập sự hành nghề luật sư.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn