Tiêu chuẩn để được bổ nhiệm Thừa phát lại đòi hỏi phải có kinh nghiệm không?

Ngày hỏi:23/09/2021

Dạ, cho em hỏi tiêu chuẩn để được bổ nhiệm Thừa phát lại đòi hỏi phải có kinh nghiệm không? Tức là phải hành nghề pháp luật bao nhiêu năm mới có thể bổ nhiệm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiêu chuẩn để được bổ nhiệm Thừa phát lại đòi hỏi phải có kinh nghiệm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 6 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định về tiêu chuẩn bổ nhiệm Thừa phát lại như sau:

      1. Là công dân Việt Nam không quá 65 tuổi, thường trú tại Việt Nam, chấp hành tốt Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt.

      2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.

      3. Có thời gian công tác pháp luật từ 03 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật.

      4. Tốt nghiệp khóa đào tạo, được công nhận tương đương đào tạo hoặc hoàn thành khóa bồi dưỡng nghề Thừa phát lại quy định tại Điều 7 của Nghị định này.

      5. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề Thừa phát lại.

      Như vậy, về kinh nghiệm thì phải có thời gian công tác pháp luật từ 03 năm trở lên tại các cơ quan, tổ chức sau khi đã có bằng tốt nghiệp đại học hoặc sau đại học chuyên ngành luật mới có thể trở thành Thừa phát lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn