Tổ chức thực hiện trợ giúp pháp lý bị nghiêm cấm thực hiện hành vi nào? Ngày hỏi:11/07/2017

Tổ chức thực hiện trợ giúp pháp lý bị nghiêm cấm thực hiện hành vi nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Khánh Linh, hiện đang làm việc tại Sở Tư pháp tỉnh Khánh Hòa. Sắp tới, Sở mở thêm một chi nhánh của trung tâm trợ giúp pháp lý ở Cam Ranh và điều tôi về đó đảm trách. Tôi có thắc mắc muốn hỏi, trung tâm trợ giúp pháp lý thì có bị cấm làm gì theo pháp luật không ạ? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (khanhlinh***@gmail.com)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Ngày 01/01/2018, Luật Trợ giúp pháp lý 2017 chính thức có hiệu lực, theo đó, trợ giúp pháp lý là việc cung cấp dịch vụ pháp lý miễn phí cho người được trợ giúp pháp lý trong vụ việc trợ giúp pháp lý theo quy định của Luật này, góp phần bảo đảm quyền con người, quyền công dân trong tiếp cận công lý và bình đẳng trước pháp luật. 

    Tổ chức thực hiện trợ giúp pháp lý bị nghiêm cấm thực hiện các hành vi quy định tại Khoản 1 Điều 6 Luật Trợ giúp pháp lý 2017. Cụ thể gồm có:

    a) Xâm phạm danh dự, nhân phẩm, quyền và lợi ích hợp pháp của người được trợ giúp pháp lý; phân biệt đối xử người được trợ giúp pháp lý;

    b) Nhận, đòi hỏi bất kỳ một khoản tiền, lợi ích vật chất hoặc lợi ích khác từ người được trợ giúp pháp lý; sách nhiễu người được trợ giúp pháp lý;

    c) Tiết lộ thông tin về vụ việc trợ giúp pháp lý, về người được trợ giúp pháp lý, trừ trường hợp người được trợ giúp pháp lý đồng ý bằng văn bản hoặc luật có quy định khác;

    d) Từ chối hoặc không tiếp tục thực hiện trợ giúp pháp lý, trừ trường hợp quy định tại Luật này và quy định của pháp luật về tố tụng;

    đ) Lợi dụng hoạt động trợ giúp pháp lý để trục lợi, xâm phạm quốc phòng, an ninh quốc gia, gây mất trật tự, an toàn xã hội, ảnh hưởng xấu đến đạo đức xã hội;

    e) Xúi giục, kích động người được trợ giúp pháp lý cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật, khiếu nại, tố cáo, khởi kiện trái pháp luật.

    Trên đây là nội dung tư vấn về hành vi bị nghiêm cấm đối với tổ chức thực hiện trợ giúp pháp lý. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Trợ giúp pháp lý 2017 để hiểu rõ nội dung này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn