Tổ chức tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện những hành vi nào?

Ngày hỏi:13/05/2017

Hành vi mà tổ chức tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện là gì? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật tôi là Thanh Thảo, hiện đang làm việc tại công luật. Tôi muốn muốn biết về hành vi nào tổ chức tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện? Vấn đề này được quy định tại đâu? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tổ chức tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện những hành vi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Hành vi mà tổ chức pháp luật bị cấm thực hiện được quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật, theo đó:

      Nghiêm cấm tổ chức tư vấn pháp luật thực hiện các hành vi sau đây:

      a) Xúi giục cá nhân, tổ chức yêu cầu tư vấn pháp luật cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật, khiếu nại, tố cáo, khởi kiện trái pháp luật;

      b) Lợi dụng hoạt động tư vấn pháp luật để trục lợi;

      c) Lợi dụng hoạt động tư vấn pháp luật gây mất trật tự, an toàn xã hội, ảnh hưởng xấu đến đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc, xâm phạm lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức;

      d) Tư vấn pháp luật cho các bên có quyền lợi đối lập trong cùng một vụ việc, tiết lộ thông tin về vụ việc, về cá nhân, tổ chức yêu cầu tư vấn pháp luật, trừ trường hợp cá nhân, tổ chức yêu cầu tư vấn pháp luật đồng ý hoặc pháp luật có quy định khác.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề tổ chức tư vấn pháp luật bị cấm thực hiện những hành vi nào. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tìm hiểu thêm tại Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn