Tốt nghiệp đại học ngành dịch vụ pháp lý có thể trở thành trợ giúp viên pháp lý không?

Ngày hỏi:13/03/2020

Tôi năm nay 23 tuổi, tốt nghiệp đại học chuyên ngành dịch vụ pháp lý. Tôi mốn trở thành trợ giúp viên pháp lý có được không. Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tốt nghiệp đại học ngành dịch vụ pháp lý có thể trở thành trợ giúp viên pháp lý không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 19 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định công dân Việt Nam là viên chức của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có đủ tiêu chuẩn sau đây có thể trở thành trợ giúp viên pháp lý:

      - Có phẩm chất đạo đức tốt;

      - Có trình độ cử nhân luật trở lên;

      - Đã được đào tạo nghề luật sư hoặc được miễn đào tạo nghề luật sư; đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư hoặc tập sự trợ giúp pháp lý;

      - Có sức khỏe bảo đảm thực hiện trợ giúp pháp lý;

      - Không đang trong thời gian bị xử lý kỷ luật.

      => Như vậy để trở thành trợ giúp viên pháp lý bạn phải là viên chức của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước, có trình độ chuyên môn cử nhân luật và đã được đào tạo nghề luật sư hoặc được miễn đào tạo nghề luật sư; đã qua thời gian tập sự hành nghề luật sư hoặc tập sự trợ giúp pháp lý.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Trợ giúp viên pháp lý
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn