Tốt nghiệp ngành luật kinh tế có thể làm đấu giá viên không?

Ngày hỏi:30/03/2021

Xin hỏi liên quan đến quy định về luật đấu giá tài sản thì một người tốt nghiệp ngành luật kinh tế có thể làm đấu giá viên hay không? Khi xét về tiêu chuẩn bằng cấp?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 10 Luật đấu giá tài sản 2016 quy định như sau:

      Đấu giá viên phải có đủ các tiêu chuẩn sau đây:

      1. Công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, tuân thủ Hiến pháp và pháp luật, có phẩm chất đạo đức tốt;

      2. Có bằng tốt nghiệp đại học hoặc trên đại học thuộc một trong các chuyên ngành luật, kinh tế, kế toán, tài chính, ngân hàng;

      3. Tốt nghiệp khóa đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 11 của Luật này, trừ trường hợp được miễn đào tạo nghề đấu giá quy định tại Điều 12 của Luật này;

      4. Đạt yêu cầu kiểm tra kết quả tập sự hành nghề đấu giá.

      Như vậy, đối với người tốt nghiệp chuyên ngành luật (bao gồm ngành luật kinh tế) có thể trở thành đấu giá viên nếu đáp ứng thêm các điều kiện còn lại.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn