Trẻ khuyết tật đăng ký khai sinh trễ hạn có được miễn lệ phí không?

Ngày hỏi:04/12/2020

Bé nhà em mới sinh, được chuẩn đoán là khuyết tật tay. Do nằm viện nên giờ đi làm giấy khai sinh muộn cho bé thì có được miễn lệ phí không ạ? Cháu nhà em có giấy xác nhận khuyết tật rồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trẻ khuyết tật đăng ký khai sinh trễ hạn có được miễn lệ phí không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 3 Luật Hộ tịch 2014 thì nội dung đăng ký hộ tịch bao gồm đăng ký khai sinh.

      Và tại Khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch 2014 cũng có quy định về lệ phí hộ tịch như sau:

      Miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

      - Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

      - Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

      Căn cứ quy định trên, thì khi đăng ký khai sinh đúng hạn thì công dân Việt Nam cư trú trong nước sẽ được miễn lệ phí. Trường hợp đăng ký khai sinh cho người khuyết tật không phân biệt đúng hạn hay trễ hạn đều được miễn lệ phí đăng ký. Do đó, con của bạn sẽ được miễn lệ phí đăng ký khai sinh kể cả khi trễ hạn.

      Về thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ mời chị tham khảo chi tiết bài viết sau: Thủ tục khai sinh cho con ở nơi thường trú trong nước

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn