Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có được thành lập chi nhánh hay không?

Ngày hỏi:24/04/2021

Xin hỏi đối với Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có thể thành lập chi nhánh hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có được thành lập chi nhánh hay không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 11 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định về nội dung trên như sau:

      1. Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước là đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc Sở Tư pháp, do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thành lập, có tư cách pháp nhân, có con dấu, trụ sở và tài khoản riêng.

      2. Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước có thể có Chi nhánh.

      Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước, được thành lập tại các huyện ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, giao thông không thuận tiện đến Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước và chưa có tổ chức hành nghề luật sư hoặc tổ chức tư vấn pháp luật tham gia trợ giúp pháp lý. Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước chịu trách nhiệm về toàn bộ hoạt động của Chi nhánh. Căn cứ nhu cầu và điều kiện thực tế tại địa phương, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thành lập Chi nhánh của Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước.

      Như vậy, đối với Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước được thành lập Chi nhánh theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Người trợ giúp pháp lý
    Quỹ trợ giúp pháp lý
    Trợ giúp pháp lý
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn