Trung tâm tư vấn pháp luật có tư cách pháp nhân không?

Trung tâm tư vấn pháp luật có tư cách pháp nhân không?

Ngày hỏi:15/05/2017

Trung tâm tư vấn pháp luật có tư cách pháp nhân không? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Tiên, hiện đang sống tại Hải phòng. Tôi muốn thành lập trung tâm tư vấn pháp luật nhưng lại thắc mắc rằng trung tâm tư vấn pháp luật có tư cách pháp nhân hay không? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tư cách pháp nhân của trung tâm tư vấn pháp luật được quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật, theo đó:

    Trung tâm tư vấn pháp luật có tư cách pháp nhân, có tài khoản và con dấu riêng.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề tư cách pháp nhân của trung tâm tư vấn pháp luật. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tìm hiểu thêm tại Nghị định 77/2008/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn