Trường hợp chi nhánh của trung tâm tư vấn luật chấm dứt hoạt động

Ngày hỏi:15/05/2017

Chi nhánh trung tâm tư vấn luật chấm dứt hoạt động trong những trường hợp nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hằng hiện đang làm việc tại chi nhánh của văn phòng luật sư. Tôi muốn biết trường hợp nào mà chi nhánh của văn phòng luật sư chấm dứt hoạt động? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trường hợp chi nhánh của trung tâm luật chấm dứt hoạt động được quy định tại Khoản 4 Điều 16 Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật, theo đó:

    Chi nhánh chấm dứt hoạt động trong những trường hợp sau đây:

    a) Theo quyết định của tổ chức chủ quản;

    b) Trung tâm tư vấn pháp luật mà Chi nhánh phụ thuộc chấm dứt hoạt động;

    c) Bị thu hồi Giấy đăng ký hoạt động.

    Trung tâm tư vấn pháp luật phải chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ và giải quyết mọi vấn đề liên quan đến việc chấm dứt hoạt động của Chi nhánh.

    Ngoài ra việc chấm dứt hoạt động của chi nhánh còn được hướng dẫn tại Khoản 2 Điều 11 Thông tư 01/2010/TT-BTP

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề trường hợp chi nhánh của trung tâm tư vấn luật chấm dứt hoạt động. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tìm hiểu thêm tại Nghị định 77/2008/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn