Trường hợp nào được miễn lệ phí cấp thẻ Căn cước công dân?

Ngày hỏi:11/09/2019

 Liên quan mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp Căn cước công dân được Bộ Tài chính ban hành Thông tư mới quy định trường hợp nào được miễn lệ phí cấp thẻ Căn cước công dân? Mong nhận được sự hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 5 Thông tư 59/2019/TT-BTC (có hiệu lực từ 16/10/2019) quy định trường hợp được miễn lệ phí cấp thẻ Căn cước công dân, cụ thể bao gồm các trường hợp sau:

      - Đổi thẻ căn cước công dân khi Nhà nước quy định thay đổi địa giới hành chính;

      - Đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân là bố, mẹ, vợ, chồng, con dưới 18 tuổi của liệt sỹ; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh; con dưới 18 tuổi của thương binh và người hưởng chính sách như thương binh; bệnh binh; công dân thường trú tại các xã biên giới; công dân thường trú tại các huyện đảo; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; công dân thuộc hộ nghèo theo quy định của pháp luật;

      - Đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân cho công dân dưới 18 tuổi, mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa.

      Trên đây là nội dung quy định về vấn đề bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn