Trường hợp nào thì bị thu hồi thẻ tư vấn viên pháp luật? Ngày hỏi:15/05/2017

Trường hợp nào bị thu hồi thẻ tư vấn viên pháp luật? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thiên Ân, hiện đang công tác tại Bình Thuận. Tôi được biết rằng các tư vấn viên pháp luật đều được cấp thẻ tư vấn viên, vây trường hợp nào thì tư vấn viên bị thu lại thẻ? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trường hợp tư vấn viên pháp luật bị thu hồi thẻ tư vấn viên pháp luật được quy định tại Khoản 2 Điều 20 Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật, theo đó:

    Người đã được cấp Thẻ tư vấn viên pháp luật mà thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị thu hồi Thẻ tư vấn viên pháp luật:

    a) Không còn đủ tiêu chuẩn theo quy định tại khoản 1 Điều 19 của Nghị định này;

    b) Được tuyển dụng làm công chức trong cơ quan hành chính nhà nước, Tòa án nhân dân, Viện kiểm sát nhân dân;

    c) Có hành vi vi phạm thuộc trường hợp bị nghiêm cấm quy định tại điểm a, b và c khoản 1 Điều 4 của Nghị định này.

    Ngoài ra vấn đề này còn được hướng dẫn tại Điều 15 Thông tư 01/2010/TT-BTP

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề trường hợp bị thu hồi thẻ tư vấn viên pháp luật. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tìm hiểu thêm tại Nghị định 77/2008/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn