Tư vấn viên pháp luật cần những điều kiện gì?

Ngày hỏi:15/05/2017

Tư vấn viên pháp luật cần những điều kiện gì? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là là sinh viên luật. Tôi muốn trở thành tư vấn viên pháp luật, vì thế tôi muốn tìm hiểu về điều kiện để trở thành tư vấn viên pháp luật cần điều kiện gì? Nội dung này được văn bản nào quy định? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Điều kiện tư vấn viên pháp luật được quy định tại Khoản 1 Điều 19 Nghị định 77/2008/NĐ-CP về tư vấn pháp luật, theo đó:

    Tư vấn viên pháp luật là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, có đủ tiêu chuẩn sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, có phẩm chất đạo đức tốt, không phải là người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc đã bị kết án mà chưa được xóa án tích;

    b) Có Bằng cử nhân luật;

    c) Có thời gian công tác pháp luật từ ba năm trở lên.

    Ngoài ra tư vấn viên pháp luật còn được hướng dẫn tại Điều 14 Thông tư 01/2010/TT-BTP

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề điều kiện tư vấn viên pháp luật. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tìm hiểu thêm tại Nghị định 77/2008/NĐ-CP.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn