Tư vấn viên pháp luật không được trợ giúp pháp lý đúng không?

Ngày hỏi:12/09/2020

Hiện tôi đang là tư vấn viên pháp luật làm việc tại tổ chức HGK, hoạt động trong lĩnh vực tham gia tư vấn pháp lý, tôi vào đơn vị tính tới nay được 1 năm 3 tháng. Tôi muốn biết thêm về trường hợp của mình có được tham gia với tư cách là trợ giúp pháp lý hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1c Điều 17 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định:

      - Người thực hiện trợ giúp pháp lý bao gồm:

      + Trợ giúp viên pháp lý;

      + Luật sư thực hiện trợ giúp pháp lý theo hợp đồng với Trung tâm trợ giúp pháp lý nhà nước; luật sư thực hiện trợ giúp pháp lý theo phân công của tổ chức tham gia trợ giúp pháp lý;

      + Tư vấn viên pháp luật có 02 năm kinh nghiệm tư vấn pháp luật trở lên làm việc tại tổ chức tham gia trợ giúp pháp lý.

      Như vậy, với tư cách là tư vấn viên pháp luật phải có 02 năm kinh nghiệp tư vấn theo quy định pháp luật trên, trường hợp của bạn chưa đủ điều kiện.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn