UBND xã có thẩm quyền chứng thực hợp đồng ủy quyền không?

Ngày hỏi:08/05/2020

Anh chị cho em hỏi: Ủy ban nhân dân xã có thẩm quyền chứng thực hợp đồng ủy quyền không ạ? Áp dụng điều khoản nào ạ? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • UBND xã có thẩm quyền chứng thực hợp đồng ủy quyền không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định thẩm quyền của UBND cấp xã về chứng thực như sau:

      - Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp hoặc chứng nhận;

      - Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản, trừ việc chứng thực chữ ký người dịch;

      - Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản;

      - Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của Luật Đất đai;

      - Chứng thực hợp đồng, giao dịch về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở;

      - Chứng thực di chúc;

      - Chứng thực văn bản từ chối nhận di sản;

      - Chứng thực văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản mà di sản là tài sản quy định tại các Điểm c, d và đ Khoản này.

      Chủ tịch, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã thực hiện ký chứng thực và đóng dấu của Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Như vậy, UBND cấp xã có thẩm quyền chứng thực hợp đồng ủy quyền theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thẩm quyền chứng thực
    Thủ tục chứng thực
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn