Ủy ban xã nơi tạm trú có quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không?

Ngày hỏi:27/07/2019

Xin chào Ban biên tập, cho tôi hỏi Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tạm trú có quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân khi kết hôn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, cụ thể như sau:

      "Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi thường trú của công dân Việt Nam thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

      Trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân."

      Như vậy, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi tạm trú chỉ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân khi người yêu cầu không có nơi thường trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn