Văn bản công chứng phải được lưu trữ vĩnh viễn?

Ngày hỏi:02/10/2021

Xin hỏi, pháp luật có quy định trong việc lưu giữ hồ sơ công chứng thì những tất cả văn bản chính phải lưu trữ vĩnh viễn đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Văn bản công chứng phải được lưu trữ vĩnh viễn?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 64 Luật Công chứng 2014 quy định lưu trữ hồ sơ như sau:

      1. Tổ chức hành nghề công chứng phải bảo quản chặt chẽ, thực hiện biện pháp an toàn đối với hồ sơ công chứng.

      2. Bản chính văn bản công chứng và các giấy tờ khác trong hồ sơ công chứng phải được lưu trữ ít nhất là 20 năm tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng; trường hợp lưu trữ ngoài trụ sở thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của Sở Tư pháp.

      Như vậy, đối với bản chính văn bản công chứng các giấy tờ khác trong hồ sơ công chứng phải được lưu trữ ít nhất là 20 năm tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng. Không đặt ra quy định tất cả phải được lưu trữ vĩnh viễn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn