Văn phòng công chứng có được lưu giữ di chúc không?

Ngày hỏi:05/08/2021

Dạ, hiện tại tôi đã viết và hoàn thành bản di chúc, tôi muốn mọi thông tin trong đó được bảo mật và an toàn, nên muốn nhờ VPCC lưu giữ bản di chúc này được không? Và họ có nghĩa vụ gì khi nhận lưu giữ di chúc của tôi?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Văn phòng công chứng có được lưu giữ di chúc không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 641 Bộ luật dân sự 2015 có quy định gửi giữ di chúc như sau:

      - Người lập di chúc có thể yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng lưu giữ hoặc gửi người khác giữ bản di chúc.

      - Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng lưu giữ bản di chúc thì phải bảo quản, giữ gìn theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về công chứng.

      - Người giữ bản di chúc có nghĩa vụ sau đây:

      + Giữ bí mật nội dung di chúc;

      + Giữ gìn, bảo quản bản di chúc; nếu bản di chúc bị thất lạc, hư hại thì phải báo ngay cho người lập di chúc;

      + Giao lại bản di chúc cho người thừa kế hoặc người có thẩm quyền công bố di chúc, khi người lập di chúc chết. Việc giao lại bản di chúc phải được lập thành văn bản, có chữ ký của người giao, người nhận và trước sự có mặt của ít nhất hai người làm chứng.

      Như vậy, di chúc của bạn thì VPCC hoàn toàn được lưu giữ nếu như bạn muốn, bên cạnh đó họ phải có nghĩa vụ bảo quản, giữ bí mật thông tin theo quy định trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn