Văn phòng Thừa phát lại có được thành lập văn phòng đại diện không?

Ngày hỏi:06/03/2020

Được biết Thừa phát lại được tổ chức và hoạt động theo loại hình doanh nghiệp tư nhân hoặc công ty hợp danh, mà theo luật doanh nghiệp thì doanh nghiệp được quyền lập văn phòng đại diện. Vậy cho hỏi một Văn phòng Thừa phát lại đặt trụ sở tại Thành phố Hồ Chí Minh thì có được thành lập một văn phòng đại diện ở các tỉnh thành khác không? Nhờ hỗ trợ, cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 17 nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định:

      Văn phòng Thừa phát lại không được mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch ngoài trụ sở của Văn phòng Thừa phát lại; không được thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động của Thừa phát lại theo quy định của Nghị định này.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì Văn phòng Thừa phát lại không được mở văn phòng đại diện. Theo đó, Văn phòng Thừa phát lại đặt trụ sở tại Thành phố Hồ Chí Minh không được thành lập văn đại diện ở các tỉnh, thành khác.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn