Văn phòng thừa phát lại được phép mở chi nhánh không?

Ngày hỏi:18/09/2020

Theo quy định pháp luật hiện hành thì đối với một văn phòng Thừa phát lại có được mở chi nhánh để hoạt động trên địa bàn tỉnh hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Văn phòng thừa phát lại được phép mở chi nhánh không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 5 Điều 17 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Văn phòng Thừa phát lại không được mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch ngoài trụ sở của Văn phòng Thừa phát lại; không được thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động của Thừa phát lại theo quy định của Nghị định này.

      Như vậy, đối với văn phòng Thừa phát lại không được thực hiện hoạt động mở chi nhánh theo quy định pháp luật nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn