Văn phòng Thừa phát lại hoạt động bao nhiêu năm mới được bán?

Ngày hỏi:18/09/2020

Tôi muốn được tư vấn về việc chuyển nhượng văn phòng Thừa phát lại, liệu việc chuyển nhượng này có cần điều kiện hoạt động bao nhiêu năm không? Hay sau 01 năm có thể làm thủ tục chuyển nhượng?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 1 Điều 28 Nghị định 08/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Văn phòng Thừa phát lại có thể được chuyển nhượng cho các Thừa phát lại khác đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này. Văn phòng Thừa phát lại chỉ được chuyển nhượng khi đã hoạt động được ít nhất 02 năm, kể từ ngày được cấp Giấy đăng ký hoạt động.

      Như vậy, có thể thấy văn phòng thừa phát lại phải hoạt động ít nhất 02 năm mới được phép chuyển nhượng khi đủ điều kiện về việc chuyển nhượng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn